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UTANGULIZI 

Uzalishaji na uuzaji wa pamba nchini Tanzania vinasimamiwa na Sheria ya 

Tasnia ya Pamba Na. 2 ya mwaka 2001 pamoja na Kanuni zake za Mwaka 

2011. Sheria na Kanuni zinaweka masharti ya msingi kwa ajili ya 

kuzingatiwa na mzalishaji, mnunuzi na muuzaji wa pamba ndani na nje ya 

nchi, pamoja na wadau wengine wa pamba ili kuhakikisha kuwa pamba 

inayozalishwa, kununuliwa na kuuzwa hapa nchini na nje ya nchi inakidhi 

ubora unaokubalika kimataifa ili kuiwezesha kupata soko la uhakika.  Sheria 

pia inalenga kumhakikishia mtumiaji wa bidhaa za pamba kupata bidhaa 

zenye ubora wa uhakika.  

Mwongozo huu unatambulika kama “Mwongozo Na. 1 wa Mwaka 2023 

unaohusu Mfumo wa ununuzi, usimamizi na uuzaji wa zao la Pamba ambao 

umeandaliwa kwa mujibu wa Kanuni ya 45 ya Kanuni za Tasnia ya Pamba 

za Mwaka 2011. Mfumo huu utatumika katika maeneo yote yanayozalisha 

pamba isipokuwa wilaya zote za mkoa wa Simiyu pamoja na wilaya za Magu 

na Kwimba za mkoa wa Mwanza. 

Mwongozo huu unatoa maelekezo ya jumla kwa wadau wote wa Tasnia ya 

Pamba nchini kuhusu utaratibu wa ununuzi wa pamba kupitia Vyama vya 

Ushirika vya Msingi katika eneo lililoainishwa. Aidha, unaweka na kufafanua 

utaratibu mzima wa mfumo wa ununuzi, usimamizi na uuzaji wa pamba na 

masharti ya msingi yaliyomo katika Sheria na Kanuni za Pamba. Utaratibu 

huo ni kuhusu uuzaji wa pamba, malipo kwa wakulima, usafirishaji wa 

pamba hadi kiwanda cha kuchambua pamba na wajibu wa kila mdau katika 

kutekeleza maelekezo ya Serikali kuwa wakulima wauze pamba yao kupitia 

Vyama vya Ushirika vya Msingi.  
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SEHEMU YA KWANZA 

TAFSIRI YA MANENO YALIYOTUMIKA 

 

Katika mwongozo huu, maneno yafuatayo yanatafsiriwa kama ifuatavyo: - 

AMCOS  Chama cha Ushirika cha Msingi kilichosajiliwa chini ya 

Sheria ya Vyama vya Ushirika Na. 6 ya Mwaka 2013 na 

kinachojihusisha na Kilimo na Masoko.  

CCN   Hati ya kupokelea pamba viwandani. 

CDTF   Mfuko wa Wakfu wa Kuendeleza Zao la Pamba. 

DPN   Kumbukumbu za ununuzi za kila siku (Daily Purchasing  

Note) 

Ghala  Jengo lililoidhinishwa kupokea na kuhifadhia pamba. 

Kituo cha Kununulia Pamba: Sehemu iliyoidhinishwa mahsusi kwa ajili ya 

kuuzia na kununulia pamba kutoka kwa wakulima. 

Mnunuzi Kampuni iliyoidhinishwa na Bodi ya Pamba Tanzania 

kununua na kuchambua pamba katika eneo lililoainishwa 

katika msimu husika. 

Kikosi Kazi cha Wilaya: Kamati inayoundwa na Watumishi wa Serikali 

katika ngazi ya Wilaya kwa ajili ya ufuatiliaji na usimamizi 

wa mauzo ya pamba. 

Mkaguzi wa Ubora: Mtumishi wa umma mwenye taaluma ya ubora wa 

pamba aliyeidhinishwa kukagua pamba iliyopo kwenye 

kituo cha kununulia pamba, ghala, gari, shamba, kiwanda 

cha kuchambua pamba na mahali pengine popote ambapo 

panahusika na pamba. 

Sheria Sheria ya Tasnia ya Pamba Na. 2 ya Mwaka 2001 pamoja 

na marekebisho yake ya Mwaka 2009. 
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TCB   Bodi ya Pamba Tanzania 

TCDC   Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania. 

UNION Chama Kikuu cha Ushirika kilichosajiliwa chini ya Sheria 

ya Vyama vya Ushirika Na. 6 ya mwaka 2013 

kinachojihusisha na Kilimo na Masoko ya mazao.  
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SEHEMU YA PILI 

USIMAMIZI WA TASNIA YA PAMBA TANZANIA 

2.1 Sheria na Kanuni za Tasnia ya Pamba 

Tasnia ya Pamba nchini inaongozwa na kusimamiwa na Sheria ya Tasnia ya 

Pamba Na. 2 ya Mwaka 2001 pamoja na marekebisho yake ya mwaka 2009, 

na Kanuni zake za mwaka 2011.  

 

2.2 Bodi ya Pamba Tanzania 

Sheria ya Tasnia ya Pamba Na. 2 ya Mwaka 2001, inaipa Bodi ya Pamba 

Tanzania mamlaka ya kusimamia na kuratibu shughuli zote zinazohusu 

Tasnia ya Pamba nchini. 
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SEHEMU YA TATU 

UUZAJI NA UNUNUZI WA PAMBA  

3.1 Pamba yote itauzwa kupitia AMCOS ya eneo husika.  

3.2 Malipo ya pamba ya wakulima yatafanyika kupitia moja kati ya njia 

zifuatazo kwa kuzingatia hiari ya mkulima; 

i. Fedha taslimu katika kituo cha ununuzi punde uhakiki na 

upimaji wa pamba ya mkulima unapokamilika.  

ii. Akaunti za benki au simu za mkononi. Malipo yafanyike ndani 

ya saa 48 baada ya pamba ya mkulima kupokelewa kwenye 

kiwanda cha pamba. 

3.3 Utaratibu wa ununuzi wa pamba hai (Organic Cotton) utakuwa kama 

ifuatavyo; 

a) Kila kampuni inayozalisha pamba hai ni lazima iwe na ghala 

maalum kwa ajili ya pamba hai katika kila kijiji inakozalisha 

pamba hiyo. Haitaruhusiwa ghala moja kutumika kwa pamba ya 

kawaida na pamba hai kwa namna yoyote, ile. 

b) Orodha ya wakulima wa kila kampuni katika Eneo husika na 

taarifa zao ni lazima yabandikwe katika kila ghala lililotengwa 

kwa ajili ya kununulia pamba hai; 

c) Stakabadhi za mazao na nyaraka nyingine za mauzo kwa ajili ya 

pamba hai hazitaruhusiwa kuchanganywa na zile zinazotumika 

kwa pamba ya kawaida; 

d) Taarifa za manunuzi ya pamba ni lazima zijazwe kwenye 

‘ledger’ maalum inayotolewa na Bodi ya Pamba; 

e) Ni lazima kila kampuni ibandike bango la bei yake katika ghala 

la kununulia pamba katika eneo linaloonekana kwa urahisi na 
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bei hiyo ni lazima iwe juu ya bei ya pamba ya kawaida iliyoko 

sokoni kwa wakati huo; 

f) Kumbukumbu zote za mauzo zitakuwa zinafanyiwa Ukaguzi wa 

mara kwa mara na maafisa kutoka Bodi ya Pamba kadri 

itakavyoonekana inafaa; 

g) Kampuni yoyote itakayobainika kununua pamba ya kawaida na 

kuitafsiri kama pamba hai, itafutiwa leseni yake ya ununuzi 

mara moja 

ZINGATIA  

Hakuna kampuni itakayoruhusiwa kusafirisha pamba kutoka kwenye AMCOS 
kwa mara ya pili ikiwa pamba iliyochukuliwa mwanzoni na kampuni husika 
haijalipwa. 
 

3.4 Bodi ya Pamba itatoa leseni kwa mnunuzi kwa ajili ya kununua pamba 

ya wakulima kupitia AMCOS. 

3.5 Kila kampuni itakuwa na vitabu vyake vya stakabadhi ya mazao katika 

kila AMCOS itakayoinunulia pamba.  

3.6 Kwa maeneo ambayo hayana AMCOS, kituo cha ununuzi wa pamba 

cha AMCOS iliyo jirani kitatumika kununulia pamba au inaweza 

kufungua kituo cha ununuzi kwenye eneo husika.  Hii ina lengo la 

kuondoa adha ya kutembea umbali mrefu kwa wakulima wakifuata 

sehemu ya kuuzia pamba yao. 

3.7 Kila AMCOS itawajibika kuandaa taarifa ya kuonesha jumla ya kiasi 

cha pamba kilichonunuliwa kwa kila kampuni kwa kila siku kwa kujaza 

“Daily Purchasing Note” ya kila kampuni.  

3.8 Kwa lengo la kulinda ubora na upatikanaji wa mbegu bora za kupanda 

kwa ajili ya msimu wa kilimo wa 2023/2024, katika msimu wa ununuzi 

wa 2023/2024 leseni za ununuzi katika wilaya za Tanganyika na 

Igunga ambazo ni vitalu vya uzalishaji wa mbegu bora za kupanda 
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zitatolewa kwa Wanunuzi watakaokidhi masharti ya uzalishaji wa 

mbegu zilizothibitishwa.   

3.9 Mizani ya digitali na ya saa iliyohakikiwa na kupasishwa na Wakala wa 

Vipimo ndiyo pekee itakayotumika kupimia pamba ya mkulima.  

3.10 Ikitokea dharura njiani kama vile ajali au kuharibika kwa gari, 

gharama zote za ziada (kushusha, kupakia, chakula na malazi kwa 

msindikizaji wa AMCOS) zitalipwa na mnunuzi. 

3.11 Ili kuleta ushindani katika ununuzi wa pamba kupitia Vyama vya 

Ushirika, wanunuzi wote walioomba kununua pamba kwenye eneo 

husika na kupatiwa leseni za ununuzi na Bodi ya Pamba watashiriki 

kwenye ununuzi kwa njia ya ushindani kwa utaratibu ufuatao: - 

i. AMCOS itanunua pamba kwa ajili ya kampuni yenye bei ya juu 

kuliko kampuni nyingine kwa siku hiyo. Bei hiyo ndiyo 

atakakayolipwa mkulima. 

ii. Ikiwa kampuni zote zitakuwa na bei sawa AMCOS itazinunulia 

kampuni kwa kufuata utaratibu wa aliyekuwa wa kwanza 

kuleta fedha na kuendelea. Kiasi cha pamba cha kuinunulia 

kampuni kitapangwa na AMCOS na kitakuwa sawa kwa kampuni 

zote hadi hapo bei itakapobadilika. 

iii. Ni lazima mkulima apewe risiti inayoonesha uzito, bei na 

thamani ya pamba aliyouza na wakati wa malipo atalipwa 

kulingana na bei na thamani iliyoandikwa katika risiti. 

iv. Kila mnunuzi analazimika kuwa na bango lenye kuonesha bei 

yake kwa kila siku katika kituo cha ununuzi ambayo haitakuwa 

chini ya bei dira.  

v. Ili kuongeza uwazi wa bei katika vituo vya ununuzi, kila kituo 

cha ununuzi kitakuwa na “ledger” itakayoandaliwa na Bodi ya 

Pamba. Ledger hii itakuwa inajazwa na kusainiwa na Katibu 

Meneja wa AMCOS pamoja na mnunuzi ikionesha mabadiliko ya 
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bei kila yanapotokea na itakuwa ikikaguliwa na mamlaka za 

serikali wakati wowote ikihitajika.  

vi. AMCOS itakuwa na jukumu la kukagua usafi na ubora, kupima 

uzito wa pamba na kuwalipa wakulima. 

vii. Kabla gari halijaondoka kiwandani kufuata pamba kijijini, ni   

lazima lipimwe na uzito wake kujazwa katika toleo au “order” 

ya gari ambayo itatakiwa kuonwa na karani/katibu meneja wa 

AMCOS akiwa katika kituo chake cha ununuzi. Ni   LAZIMA 

AMCOS ipime uzito wa kila gunia na kujaza katika hati maalum 

(tally sheet) kabla ya kusafirisha pamba kwenda kiwandani. 

Malinganisho ya awali ya uzito wa pamba yatafanyika punde 

gari itakapoingia katika mzani wa kiwanda na kabla ya 

kuishusha kwa kulinganisha uzito wa gari ulioko   kwenye toleo 

na uzito wa pamba ulioko katika hati ya utoaji wa mazao. 

Ikionekana kuna tofauti isiyo ya kawaida, pamba hiyo 

haitashushwa na badala yake taarifa itapelekwa Bodi ya 

Pamba, Tume ya Maendeleo ya Ushirika na Wakala wa Vipimo 

ili kutoa uamuzi wa haki juu ya suala hilo.  

viii. Mahali popote mazingira ya mfumo wa AMCOS pekee (AMCOS 

Model) yatakapobainika kuwa yanaondoa uhuru wa kampuni 

binafsi kununua pamba, Bodi ya Pamba itaruhusu mfumo wa 

“Simiyu Model” kutumika. 

3.12 Madeni ya pembejeo kwa msimu wa kilimo wa 2022/23 hayatakatwa 

kutoka kwa mkulima wakati wa kuuza pamba yake. 
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SEHEMU YA NNE 

WAJIBU NA MAJUKUMU YA WADAU MBALIMBALI WA TASNIA YA 

PAMBA  

 

4.1 BODI YA PAMBA TANZANIA (TCB) 

i. Kutoa leseni ya ununuzi na uchambuaji wa pamba kwa kampuni; 

ii. Kuratibu na kutoa Mwongozo wa Serikali kuhusu usimamizi na uuzaji 

wa zao la pamba kupitia Vyama vya Ushirika; 

iii. Kusimamia, kukagua na kutoa elimu kuhusu usafi na ubora wa pamba 

katika ngazi zote; 

iv. Kutangaza bei dira ya pamba kwa mkulima kabla ya kufungua 

msimu; 

v. Kufuatilia mwenendo wa bei ya pamba katika soko la dunia na 

kuratibu marejeo ya bei dira pale inapobidi. 

vi. Kusimamia na kuhakikisha pamba ya wakulima iliyopelekwa 

viwandani bila kulipwa vituoni inalipwa ndani ya saa 48 kama 

ilivyoelekezwa katika kipengele cha 3.2 (ii) cha mwongozo huu.  

vii. Kutekeleza majukumu mengine kadri yatakavyokuwa yakijitokeza 

kwa kushirikiana na wadau wengine wa utekelezaji. 

viii. Kutoa elimu kwa wakulima kuhusu mwenendo wa hali ya soko la 

pamba duniani. 

ix. Kuandaa “ledger” kwa ajili ya ufuatiliaji wa mwenendo wa 

mabadiliko ya bei na kuzisambaza kwenye AMCOS. 

x. Kufuatilia na kuhakikisha kuwa Mfumo wa AMCOS unafanya kazi kwa 

haki na pale Bodi itapobaini Mfumo unaondoa uhuru wa kampuni 

binafsi kununua pamba, Bodi ya Pamba itaruhusu mfumo wa “Simiyu 

Model” kutumika. 
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4.2 TUME YA MAENDELEO YA USHIRIKA TANZANIA (TCDC) 

i. Kutoa maelekezo ya kiwango cha gharama cha kuzingatiwa na 

AMCOS katika kugharamia posho ya mjumbe atakayesindikiza 

pamba kutoka AMCOS kwenda kiwandani na matumizi mengine 

ili kuepusha matumizi yasiyokuwa ya lazima; 

ii. Kusimamia Mwenendo mzima wa shughuli za AMCOS kwa kipindi 

chote cha ununuzi wa pamba ili kubaini mapungufu na kuchukua 

hatua stahiki mapema.  

iii. Kutoa Waraka wa Mrajis ikiwa ni pamoja na mgawanyo wa 

gharama za ununuzi wa AMCOS, UNION na TCDC. 

iv. Kuhamasisha na kuhakikisha AMCOS na wakulima wote wa 

pamba wanafungua akaunti benki. 

v. Kutoa elimu kwa wakulima kuhusu mwenendo wa hali ya soko 

la pamba duniani. 

vi. Kusimamia na kuhakikisha pamba ya wakulima iliyopelekwa 

viwandani bila kufanyiwa malipo vituoni inalipwa ndani ya saa 

48 kama ilivyoelekezwa katika kipengele cha 3.2 (ii) cha 

mwongozo huu.  
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4.3 TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA (OR-TAMISEMI) 

4.3.1 Ofisi ya Mkuu wa Mkoa 

i. Kuratibu na kusimamia utekelezwaji wa maagizo ya 

Serikali likiwemo la kuhakikisha ununuzi wa pamba 

unafanyika kupitia AMCOS katika mikoa yao. 

ii. Kupitia na kutoa mapendekezo juu ya maombi ya 

wanunuzi wa pamba kwa msimu husika kwa Bodi ya 

Pamba kwa wakati ili leseni za ununuzi ziweze kutolewa 

kwa wakati; 

 

4.3.2 Ofisi ya Mkuu Wa Wilaya 

i. Kusimamia utekelezwaji wa maagizo ya Serikali likiwemo 

la kuhakikisha ununuzi wa pamba unafanyika kupitia 

AMCOS pekee katika maeneo yao na si vinginevyo; 

ii.  Kuhamasisha wakulima kujiunga kwenye AMCOS; 

iii. Kuhakikisha Kikosi Kazi kinatekeleza majukumu yake 

kikamilifu na kwa mujibu wa sheria; 

iv. Kuhakikisha maombi ya wanunuzi wa pamba mbegu 

yaliyowasilishwa yanashughulikiwa kwa wakati;  

 

4.3.3 Ofisi ya Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya 

Wilaya/Mji/Manispaa na Jiji 

i. Kuwaruhusu wanunuzi wa pamba katika maeneo yao 

kuingia na kununua pamba mahali popote wanapotaka 

ili kuleta ushindani na kupunguza gharama za 

uendeshaji kwa AMCOS; 

ii. Kusimamia utendaji wa AMCOS kwa mujibu wa sheria; 
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iii. Kukagua na kuhakikisha kuwa kila AMCOS inajaza kwa 

usahihi “Daily Purchasing Note” ya kila kampuni kila 

siku baada ya ununuzi wa siku hiyo kukamilika. 

iv. Kuhamasisha Maendeleo ya Ushirika katika maeneo yao 

pamoja na ufunguzi wa akaunti za benki; 

v. Kutoa elimu kwa wakulima kuhusu mfumo wa malipo ya 

mauzo yao ya pamba kupitia akaunti zao za benki au 

simu za mkononi; 

vi. Kuhakikisha biashara ya pamba kwenye maeneo yao 

inafanyika kwa kuzingatia sheria; 

vii. Kusimamia na kuhakikisha kuwa AMCOS imewalipa 

wakulima fedha za mauzo yao ya pamba pale ambapo 

malipo yanafanyika kwa fedha taslimu. 

viii. Kusimamia na kuhakikisha AMCOS inawasilisha orodha 

ya wakulima na kiasi cha malipo yao kwa usahihi na kwa 

wakati pale ambapo malipo yanafanyika kupitia benki 

au simu ili kuwawezesha wanunuzi kulipa ndani ya saa 

48 kama ilivyoelekezwa katika kipengele cha 3.2 (ii) cha 

mwongozo huu. 

ix. Kutoruhusu gari la kampuni kuchukua pamba ya AMCOS 

ikiwa deni la pamba iliyochukuliwa mwanzoni na 

kampuni hiyo katika AMCOS husika halijalipwa.   

 

4.4 WAKALA WA VIPIMO 

i. Kukagua na kuthibitisha mizani ya kupimia pamba kabla 

ya msimu kuanza; 
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ii. Kutoa mafunzo ya upimaji sahihi katika mizani kwa 

wakulima na AMCOS; 

iii. Kufanya ukaguzi wa mizani ya kupimia pamba vituoni na 

viwandani wakati msimu wa ununuzi ukiendelea;  

iv. Kutatua migogoro inayotokana na malalamiko ya utofauti 

wa uzito wa pamba baina ya AMCOS na kampuni; 

 

4.5 CHAMA KIKUU CHA USHIRIKA 

i. Kuandaa na kusambaza shajala kwa ajili ya ununuzi wa 

pamba katika AMCOS ISIPOKUWA stakabadhi za mazao 

kwa ajili ya kampuni binafsi;  

ii. Kuratibu shughuli ya kufukiza dawa (fumigation) kwenye 

maghala yote yatakayotumika kununua pamba;  

iii. Kuhakikisha mizani yote itakayotumika katika upimaji wa 

pamba ya mkulima ni ile tu iliyothibitishwa na Serikali 

kupitia Wakala wa Vipimo; 

iv. Kuratibu utoaji wa elimu ya ushirika kwa wakulima wa 

pamba;  

v. Kusimamia shughuli za uendeshwaji wa biashara ya zao la 

pamba kupitia AMCOS;  

vi. Kusimamia malipo ya fedha za mauzo ya pamba ya 

mkulima kwa kuzingatia bei halisi ya siku husika; 

vii. Kuhakikisha AMCOS zote zimefungua akaunti benki 

zitakazotumiwa na wanunuzi kulipa fedha za gharama za 

ununuzi wa pamba; 

viii. Kutunza kwa usahihi takwimu za ununuzi wa pamba 

kutoka kwa wakulima na kutoa taarifa kwa mamlaka 
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husika zikiwemo TCB, TCDC, Halmashauri ya Wilaya ya 

eneo husika pamoja na wadau wengine pindi 

inapohitajika; 

ix. Kusimamia na kutekeleza majukumu mengine ya msingi 

kwa kadri yatakavyokuwa yakitolewa na TCB na TCDC. 

 

4.6 VYAMA VYA USHIRIKA VYA MSINGI (AMCOS) 

i. Kuajiri watendaji wenye sifa zinazohitajika katika 

ununuzi wa pamba na usimamizi wa fedha; 

ii. Kuajiri watendaji wa kutosha kulingana na idadi ya vituo 

vitakavyotumika katika ununuzi wa pamba mbegu. Aidha, 

Bodi ya AMCOS itakuwa na jukumu la kuhakikisha kwamba 

pamba inayonunuliwa kutoka kwa wakulima inakuwa na 

ubora unaotakiwa kwa kukagua kila mzigo kabla ya 

kuupima. 

iii. Kufukiza dawa (fumigation) kwenye maghala yote 

yatakayotumika kwenye ununuzi wa pamba;  

iv. Kuhakikisha bei ya kununulia pamba mbegu ya kila 

mnunuzi inaandikwa katika bango na kuwekwa sehemu 

inayoonekana vizuri kwa watu wote; 

v. Kuhakikisha kuwa inanunua pamba kwa ajili kampuni 

yenye bei ya juu kuliko kampuni zingine kwa wakati huo 

na kutumia stakabadhi ya mazao ya kampuni husika 

pekee. 

vi. Kupokea na kutumia vitabu vya stakabadhi ya mazao ya 

kila kampuni inayonunua pamba katika AMCOS husika. 

Stakabadhi za mazao za AMCOS hazitatumika kwa 
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kampuni binafsi katika ununuzi wa pamba katika msimu 

wa ununuzi wa 2023/24. 

vii. Kujaza kwa usahihi “Daily Purchasing Note” ya kila 

kampuni kila siku baada ya ununuzi kukamilika. 

viii. Kuhakikisha kuwa kumbukumbu za jina la mkulima, bei na 

jumla ya fedha alizopata mkulima zinaingizwa katika 

stakabadhi ya mazao ya kampuni iliyouziwa pamba hiyo. 

Na mkulima husika kupewa risiti yenye taarifa sahihi za 

mauzo yaliyofanyika. 

ix. Kupokea na kuhifadhi kwa usalama pamba iliyoletwa 

kwenye ghala na wakulima; 

x. Kuwalipa wakulima fedha zao za mauzo ya pamba katika 

kituo cha ununuzi baada ya kuhakikiwa na kupimwa kwa 

wale wanaolipwa fedha taslimu; 

xi. Kuhakikisha kwamba pamba inapakiwa kwenye gari la 

kampuni lililokuja kuchukua pamba ndani ya saa 36;  

xii. Kushindilia katika magunia, kupima magunia, kujaza uzito 

wa kila gunia katika “tally sheets” na kusindikiza pamba 

kutoka ghala la AMCOS kwenda katika viwanda vya 

kuchambua pamba; 

xiii. Kuandaa orodha ya malipo ya wakulima (wale wanaolipwa 

kupitia akaunti au simu) kulingana na kiasi cha pamba 

kilicholetwa na kila mkulima husika na kuiwasilisha kwa 

mnunuzi wa pamba hiyo kwa ajili ya malipo. Orodha ya 

malipo ni lazima iwe na taarifa zifuatazo;  

 Jina kamili la mkulima aliyeuza pamba; 

 Namba ya akaunti ya mkulima; 
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 Namba ya simu ya mkulima iliyosajiliwa kwa jina 

lake; 

 Namba ya stakabadhi ya mazao aliyopewa mkulima 

chamani;  

 Kiasi cha kilo alizouza; 

 Bei ya kununulia pamba kwa kilo kwa siku aliyouza; 

 Thamani ya pamba aliyouza; 

 Namba ya toleo la gari pamoja na namba ya usajili 

ya gari iliyobeba pamba; 

 Saini ya Katibu wa AMCOS na mhuri wa AMCOS; 

xiv. Kufuatilia na kuhakikisha kuwa malipo ya wakulima 

yanafanyika mapema (ndani ya saa 48) baada ya pamba 

kupokelewa kiwandani; 

xv. Kulinda usafi na ubora wa pamba wakati wa kununua, 

kuhifadhi na kuisafirisha. Ni lazima pamba itengwe katika 

madaraja “A” na “B”; 

xvi. Kutunza kwa usahihi takwimu za pamba iliyonunuliwa na 

kutoa taarifa sahihi kwa wadau wa usimamizi pindi 

zitakapohitajika;  

xvii. Kufungua akaunti benki kwa ajili ya malipo ya gharama za 

ununuzi wa zao na uendeshaji wa shughuli za chama; 

xviii. Kusimamia na kutekeleza majukumu mengine kwa 

kushirikiana na TCDC na TCB kadri yatakavyokuwa 

yakijitokeza; 

xix. Kutoa taarifa kwa uongozi wa kiwanda, Bodi ya Pamba na 

Tume ya Maendeleo ya Ushirika kuhusiana na unyanyasaji, 
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rushwa na usumbufu mwingine unaofanywa na watendaji 

wa mnunuzi kwa msindikizaji wa pamba wa AMCOS; 

 

4.7 WAKULIMA WA PAMBA 

i. Kuvuna pamba kwa kuzingatia kanuni za kilimo bora; 

ii. Kutenga pamba katika daraja “A” na “B”; kabla ya 

kuipeleka katika kituo cha ununuzi; 

iii. Kuhakikisha kuwa anapewa stakabadhi ya mazao yenye 

taarifa sahihi za kiasi cha pamba aliyouza na bei 

aliyolipwa kwa siku husika. 

iv. Kufungua akaunti benki na kusajili simu za mkononi ili 

kuwezesha malipo ya pamba yao kupitia akaunti zao za 

benki na simu za mkononi;  

v. Kutumia mifuko sahihi na inayokubalika kwa ajili ya 

kuvuna, kuhifadhi na kusafirisha pamba.  

 

4.8 WANUNUZI WA PAMBA 

i. Kuwa na leseni ya kununulia na kuchambulia pamba 

inayotolewa na Bodi ya Pamba. 

ii. Kununua pamba kupitia AMCOS iliyopo katika eneo husika. 

Pamba yoyote itakayokamatwa ikiuzwa nje ya mfumo wa 

Ushirika itataifishwa na Serikali; 

iii. Kuandaa na kupeleka stakabadhi za mazao, na “Daily 

Purchasing Note” ambayo muundo wake umeambatishwa 

na Mwongozo huu na shajala zingine kwa ajili ya 

kuwezesha ununuzi wa pamba katika AMCOS.  
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iv. Kukagua na kuhakikisha kuwa “Daily Purchasing Note” 

imejazwa kila siku na kwa usahihi katika kila kituo. 

v. Kuhakikisha kuwa mabadiliko ya bei yanaandikwa kwenye 

risiti inayofuata baada ya risiti ya mwisho ya bei ya awali 

katika stakabadhi ya mazao pamoja na ledger ya 

mabadiliko ya bei inayoandaliwa na Bodi ya Pamba. 

Aidha, risiti iliyoandikwa mabadiliko ya bei kuonesha 

tarehe na muda wa kuanza kutumika kwa bei mpya, 

inapaswa kubaki kwenye kitabu cha stakabadhi ya mazao 

ikiwa ni kumbukumbu ya mabadiliko ya bei.  

vi. Kuhakikisha kwamba pamba kutoka katika AMCOS 

inapimwa na kushushwa ndani ya siku 2 baada ya 

kufikishwa kiwandani. Ikitokea ucheleweshaji wa zaidi ya 

masaa hayo, gharama za kujikimu za msindikizaji 

zitalipwa na mnunuzi kwa kiasi cha shilingi 25,000 kwa 

siku; 

vii. Katika gharama ya ununuzi ya shilingi 60 kwa kilo 

iliyokubalika kwenye mjengeko wa bei, kampuni italipa 

gharama ya ununuzi kwa UNION, AMCOS na TCDC jumla ya 

shilingi 58 kwa kila kilo moja ya pamba itakayonunuliwa 

na shilingi 2 itabaki katika kampuni kwa ajili ya gharama 

za shajala; 

viii. Kufanya malipo ya awali (advance payment) kwa AMCOS 

kupitia akaunti za AMCOS husika ili kuiwezesha 

kutekeleza majukumu yake mara tu msimu wa ununuzi 

unapoanza;  
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ix. Kulipa ushuru wa Halmashauri, Mfuko wa CDTF na UNIONS 

ndani ya saa 48 baada ya pamba kufika kiwandani. 

Kampuni haitaruhusiwa kubeba pamba kutoka kituoni 

kwenda kiwandani ikiwa itakuwa haijalipa ushuru wa 

Halmasahauri na ushuru wa UNIONS kwa pamba 

iliyosafirishwa kabla.  

x. Kushughulikia kwa wakati malalamiko yote ya AMCOS 

kuhusiana na unyanyasaji, rushwa na usumbufu mwingine 

wakati wa mapokezi ya pamba kiwandani; 
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SEHEMU YA TANO 

 

USULUHISHI WA MIGOGORO 

5.1 Endapo kutatokea malalamiko ya upande mmoja kutotendewa 

haki na upande mwingine, mlalamikaji atatakiwa kuwasilisha 

malalamiko yake kwa maandishi kwa Mkurugenzi Mkuu wa Bodi 

ya Pamba ndani ya siku 14 tangu tarehe ya tukio. 

5.2 Bodi ya Pamba itaitisha kikao cha usuluhishi ndani ya siku 21 

tangu kupokea malalamiko kwa ajili ya kusikiliza na kutoa 

maelekezo ya namna ya kumaliza jambo husika kwa mujibu wa 

Sheria. 

Hitimisho: 

Mwongozo huu unatakiwa kusomwa kwa pamoja na Sheria ya 

Tasnia ya Pamba Na. 2 ya Mwaka, 2001 pamoja na marekebisho 

yake ya mwaka 2009 na Kanuni za Tasnia ya Pamba za mwaka 

2011.  

Mwongozo huu umetolewa tarehe 29 Mei, 2023. 

 

 

 

Marco C. Mtunga 

MKURUGENZI MKUU 

 

 


